Tambaya
Mene ne ma'anar tsafin asiri?
Amsa
Lokacin da mutane suka ji kalmar tsafi asiri, galibi suna tunanin ƙungiyar da ke bautar Shaidan, tana yanka dabbobi, ko kuma suna shiga cikin ayyukan mugunta, na ban mamaki, da kuma na bautar gumaka. Koyaya, a zahiri, al'ada ba safai ta ƙunshi waɗannan abubuwa ba. A zahiri, al'ada, a cikin mafi mahimmancin ma'anar kalmar, tsarin addini ne kawai tare da keɓaɓɓun al'adu da al'adu.
Kodayake, kodayake, ana ba da ma'anar tsafi sosai, kuma kalmar tana nufin mazhabar da ba ta al'ada ba wanda membobinta suke gurbata ainihin koyarwar addinin. A cikin mahallin Krista, ma'anar tsafi ita ce, musamman, "ƙungiyar addini wacce ke musun ɗaya ko fiye daga cikin ginshiƙan gaskiyar littafi mai tsarki." Tsafin asiri ƙungiya ce da ke koyar da koyaswar waɗanda, idan an yi imani da su, za su sa mutum ya kasance ba shi da ceto. Tsafin asiri daba ta yi iƙirarin zama ɓangare na addini, duk da haka ta musanta mahimman gaskiyar (ko gaskiyoyi) na addinin. Sabili da haka, bautar addinin Krista zata musanci ɗaya ko fiye na ainihin gaskiyar Kiristanci yayin da yake da'awar su kirista ne.
Koyaswar koyarwar addinin Kirista guda biyu sune cewa Yesu ba Allah bane kuma ceton bashi ta wurin bangaskiya kaɗai ba. Musun Allahntakar Kiristi na haifar da ra'ayin cewa mutuwar Yesu bai isa ya biya zunubanmu ba. Musun ceto ta wurin bangaskiya kadai yana haifar da koyarwar cewa ana samun ceto ta wurin ayyukanmu. Manzannin sunyi ma'amala da tsafin asiri a farkon shekarun cocin: misali, Yahaya yayi bayani game da koyarwar Gnosticism a cikin 1 Yahaya 4:1-3. Jarabawar litattafan Yahaya don koyaswar ibada itace “Yesu Almasihu ya zo cikin jiki”-- sabanin kai tsaye na bidi’a akidar (cf. 2 Yahaya 1:7).
Misalan shahararrun sanannun kungiyoyin asiri guda biyu a yau sune Shaidun Jehobah da Mormons. Duk kungiyoyin biyu suna da'awar su Krista ne, amma dukansu suna musun allahntakar Kristi da kuma ceto ta wurin bangaskiya kadai. Shaidun Jehovah da Mormoniyanci sun gaskata abubuwa da yawa waɗanda suka yi daidai da ko kama da abin da Littafi Mai Tsarki yake koyarwa. Koyaya, gaskiyar cewa suna musun allahntakar Kristi kuma suna wa'azin ceto ta wurin ayyuka ya basu cancantar zama yan daba. Shaidun Jehobah da yawa, 'yan ɗariƙar Mormoniyanci, da membobin wasu rukunin addinai mutane ne masu ɗabi'a waɗanda suka gaskata da gaske cewa sun riƙe gaskiya. A matsayinmu na Krista, begenmu da addu'armu dole ne mutane da yawa da ke cikin ƙungiyar asiri za su gani ta hanyar ƙarairayi kuma za a ja su zuwa ga gaskiyar ceto ta wurin bangaskiya cikin Yesu Kiristi kaɗai.
English
Mene ne ma'anar tsafin asiri?